Enghlish
Vietnammese
Câu hỏi thường gặp

Công ty Luật Hưng Nguyên: Tư vấn về trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động
Cập nhât: 25/12/2011 22:52

Câu hỏi của khách hàng

chào anh/chị

Tôi tên Hương, hiện nay tôi đang thắc mắc một số vấn đề về Luật Lao Động. các anh/chị vui lòng tư vấn giúp tôi nhé.

  Tôi đang công tác tại Cty ISS, xưởng sản xuất đặt tại  KCN Mỹ Phước 2 - Bình Dương.

tôi làm việc tại văn phòng đại diện ở Quận 1 - TP.HCM.

 Tôi ký hợp đồng lao đông thời hạn 3 năm (đến 2014 hến hạn). Nhưng vừa qua ngày 11/08/2011 Phòng Nhân Sự có gọi tôi vào nói chuyện và yêu cầu  tôi thôi việc ngay (không báo trước 30 ngày), cty sẽ hỗ trợ 1 tháng lương thực lãnh .

  Khoảng 1 tuần sau, cty gọi tôi đến nhận Quyết Định Thôi Việc và sổ BHXH. còn số tiền trợ cấp sẽ chuyển vào Tài Khoản của tôi sau 1 tháng.

 anh/chị vui lòng tư vấn giúp tôi :

1. Cty buộc thôi việc (không báo trước 30 ngày) như vậy có vi phạm Luật Lao Động không?

2. Mức hỗ trợ của cty đưa ra có hợp lý không?

3. Tôi được hưởng những mức trợ cấp và đền bù nào?

4.Nếu thưa kiện thì tôi kiện đến cơ quan có thẩm quyền nào? ở Bình Dương hay TP.HCM?

5. Tôi có nên nhận Quyết Định Thôi Việc hay không?

6. Nếu chỉ nhận Sổ Bảo Hiểm (không nhận Quyết Định Thôi Việc) được không?  có ảnh hưởng đến việc đăng ký nhận Bảo Hiểm Thất Nghiệp không?

7. Nếu  cty báo trước 30 ngày thì tôi có được nhận tiền trợ cấp thôi việc không? và nhận  những khoản trợ cấp nào?

 Mong nhận được sự hồi âm của anh/chị

tôi chân thành cảm ơn.

Trả lời: Nội dung câu hỏi của bạn,Công ty Luật Hưng Nguyên trả lời như sau:

Hợp đồng của bạn là hợp đồng lao động có thời hạn từ 1- 3 năm, vì thế theo quy định tại Điều  38 Bộ luật lao động năm 2003 sửa đổi năm 2007 quy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

“3- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) ít nhất 30 ngày đối với hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

c) ít nhất ba ngày đối với hợp đồng lao động theo mùa vụ, theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm”.

Như vậy việc Công ty bạn buộc thôi việc chỉ báo trước 1 tuần là sai pháp luật. Bạn có quyền khởi kiện ra Tòa án có thẩm quyền để buộc Công ty Cty ISS nhận bạn lại làm việc hoặc bồi thường vì chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật. Tòa án có thẩm quyền thụ lý là Tòa án nhân dân cấp huyện Mỹ Phước, tỉnh Bình Dương, nơi Công ty ISS đóng trụ sở chính.

Các quyền lợi của người lao động khi bị chấm dứt hợp đồng.

Theo quy định tại Điều 42 Bộ luật lao động năm 2003 sửa đổi, bỏ sung năm 2007 quy định

“1- Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có.

2- Khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 của Bộ luật này, người lao động không được trợ cấp thôi việc”.

Như vậy tùy theo thâm niên làm việc của bạn mà công ty sẽ áp dụng mức trợ cấp thôi việc hoặc phụ cấp lương (nếu có). Trường hợp Công ty báo trước 30 ngày trước khi chấm dứt hợp đồng lao động, bạn sẽ không có quyền khiếu nại hoặc khởi kiện ra Tòa, đồng thời tùy theo thời gian thâm niên làm việc của bạn tại công ty mà bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc và trợ cấp như trên.

Theo chúng tôi thì bạn nên liên hệ với ban chấp hành Công đoàn cơ sở của Công ty để được hướng dẫn cụ thể và kiến nghị nhờ bảo vệ quyền lợi ích của mình.

Trên đây là ý kiến tư vấn, Ban tư vấn gửi quý khách tham khảo.

Trân trọng!

CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN

Địa chỉ: Lô 6, B 20 khu đô thị Định Công, phường Định Công, quận Hoàng Mai, thành phố Hà Nội.

Điện thoại: 04.85857869/098 775 6263

Email: congtyluathungnguyen@gmail.com

           hungnguyenlawfirm@gmail.com

website: http://dichvutuvanluat.com

               http://dichvuluatsu247.com

Từ khóa: Tư vấn luật Hưng Nguyên, Luật sư Hưng Nguyên, dịch vụ luật sư, dịch vụ tư vấn luật, Công ty Luật Hưng Nguyên,

Số lượt đọc: 2052 - Cập nhật lần cuối: 25/12/2011 22:52


Tin đã đăng:
  1. Công ty Luật Hưng Nguyên - Tư vấn hợp đồng lao động
  2. Công ty Luật Hưng Nguyên - Tư vấn khiếu kiện tranh chấp đất đai
  3. Công ty Luật Hưng Nguyên - Tư vấn khi bị bôi nhọ danh dự, nhân phẩm
  4. Công ty Luật Hưng Nguyên: tư vấn bồi thường thiệt hại về tai nạn giao thông
  5. Công ty Luật Hưng Nguyên: Tư vấn hợp đồng thầu khoán lao động
  6. Công ty Luật Hưng Nguyên: Tư vấn về tội giam giữ người trái pháp luật
  7. Công ty Luật Hưng Nguyên: Tư vấn thay đổi người đại diện theo pháp luật
  8. Công ty Luật Hưng Nguyên: Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  9. Tư vấn khởi tố hình sự tội trộm cắp tài sản
  10. Tư vấn pháp luật lao động: Doanh nghiệp ký đơn xin thôi việc nhưng không trả sổ bảo hiểm
  11. Tư vấn luật đất đai: Quy định cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với diện tích đất lấn chiềm trước năm 1993
  12. Khi đòi nợ cần cung cấp cho Luật Hưng Nguyên những loại giấy tờ nào?

CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN

Văn phòng Hà Nội: Số nhà 14 N2, Ngõ 90 Nguyễn Tuân, Thanh Xuân, Hà Nội.

Văn phòng Sài Gòn: Phòng 901 Tòa nhà Flusion số 68 Nguyễn Huệ, phường Bến Nghé, TPHCM.

Điện thoại: 04.8585. 78.69 - Hotline: 098 775 6263

Web: http://congtyluathungnguyen.com - http://dichvutuvanluat.com